വടക്കുകിഴക്കന്‍ ചൈനയില്‍ നിന്നാണ് 140000 വര്‍ഷം പഴക്കമുള്ള തലയോട്ടി കണ്ടെത്തിയത്.
ഖനനം ചെയ്ത 140,000 വര്‍ഷം പഴക്കമുള്ള ഫോസിലൈസ് ചെയ്ത തലയോട്ടി മുൻപ് അറിയപ്പെടാത്ത മനുഷ്യ ഇനമായ ഹോമോ ലോംഗിയുടേതാണെന്നാണ് റിപ്പോര്‍ട്ട്‌ . ചൈനീസ് ഗവേഷകര്‍ ‘ഡ്രാഗണ്‍ മാന്‍’ എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന ഈ കണ്ടെത്തല്‍ മനുഷ്യ കുടുംബ വീക്ഷണത്തില്‍ ഒരു പുതിയ ശാഖ തുറന്നു.
പുതുതായി കണ്ടെത്തിയ ഫോസില്‍ നിയാണ്ടര്‍ത്തലുകളേക്കാള്‍ ആധുനിക മനുഷ്യരുമായി അടുത്ത ബന്ധമുണ്ടെന്ന് ഗവേഷകര്‍ വിശ്വസിക്കുന്നു.’ഹാര്‍ബിന്‍ പ്രദേശത്ത് കണ്ടെത്തിയ പൂര്‍ണ്ണമായും സംരക്ഷിക്കപ്പെട്ട ഫോസില്‍ തലയോട്ടി മനുഷ്യന്റെ പരിണാമത്തെയും നമ്മുടെ ജീവിവര്‍ഗത്തിന്റെ ഉത്ഭവത്തെയും മനസ്സിലാക്കുന്നതിനുള്ള നിര്‍ണായക തെളിവുകള്‍ നല്‍കുന്നു,’ ഗവേഷകര്‍ പറഞ്ഞു.

ദി ഇന്നൊവേഷന്‍ ജേണലിലെ മൂന്ന് വ്യത്യസ്ത പ്രബന്ധങ്ങളില്‍ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഗവേഷണം, മധ്യ, അവസാന പ്ലീസ്റ്റോസീന്‍ കാലഘട്ടത്തില്‍ നിരവധി മനുഷ്യ വംശങ്ങള്‍ ഹോമോ സാപ്പിയന്‍സുമായി സഹവസിച്ചുവെന്ന് അടുത്തിടെ വ്യക്തമായി.
മനുഷ്യന്റെ ഫോസിലുകളില്‍ ഏറ്റവും നന്നായി സംരക്ഷിക്കപ്പെട്ടിട്ടുള്ള ഒന്നാണ് ഫോസിലൈസ്ഡ് തലയോട്ടി എന്നും ഈ മേഖലയില്‍ നിന്നുള്ള മുന്‍ കണ്ടെത്തലുകള്‍ ഇക്കാര്യം മനസ്സിലാക്കാന്‍ സഹായിക്കുന്നുവെന്നും ഗവേഷകര്‍ പറഞ്ഞു